คลิกดูปฏิทินกิจกรรม
เทศบาลตำบลเจดีย์หลวง ได้ตระหนักถึงการส่งเสริมและการพัฒนาคุณภาพชีวิตของแม่บ้านและประชาชนที่สนใจให้มีแนวทางในการสร้างอาชีพเพิ่มมากขึ้น จึงได้จัดทำโครงการฝึกอบรมอาชีพสตรีการทำขนม โดยการเสริมสร้างทักษะด้านอาชีพให้แก่กลุ่มแม่บ้านและกลุ่มสตรีและประชาชนที่สนใจขึ้น เป็นการใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ เพิ่มรายได้ในครอบครัว และยังเป็นการสืบทอดวิธีการทำขนมไทยเอาไว้อีกทางหนึ่ง
โครงการฝึกอบรมอาชีพการนวดแผนไทย เพื่อให้ประชาชนสามารถเรียนรู้และนำความรู้มาใช้แก้อาการปวดกล้ามเนื้อได้ด้วยตนเองโดยไม่ต้องพึ่งยาแผนปัจจุบันเป็นการเปิดโอกาสให้ประชาชนสามารถพึ่งพาตนเองได้อย่างสอดคล้องกับขนบธรรมเนียมประเพณี รวมทั้งสร้างความสัมพันธ์อันดีงามในครอบครัวและชุมชนนอกจากนี้ยังเป็นการส่งเสริมให้ประชาชนมีอาชีพเสริมและช่วยเหลือผู้ว่างงานหลังจากจบหลักสูตรนวดเพื่อส่งเสริมสุขภาพสามารถนำไปประกอบอาชีพหลัก หรืออาชีพเสริมได้โดยไม่ต้องใช้เงินลงทุนมาก
เทศบาลตำบลเจดีย์หลวงร่วมกับ อสม. ประจำหมู่บ้าน ได้ดำเนินการ พ่นหมอกควัน กำจัดยุงตัวแก่ เพื่อป้องกัน โรคไข้เลือดออก และร่วมรณรงค์ให้ความรู้เกี่ยวกับโรคไข้เลือดออก ให้กับพี่น้องประชาชน ในเขตเทศบาลตำบลเจดีย์หลวง